हे मंदिर हिंदू व बौद्ध धर्मीयासाठी आहे पवित्र..!

Advertisements

मुक्ति” म्हणजे “मुक्ति किंवा निर्वाण” आणि “नाथ” म्हणजे “देव किंवा गुरु”.

मुक्तिनाथ मंदिर हे एक विष्णू मंदिर असून हिंदू व बौद्ध दोघांचेही पवित्र स्थान आहे .हे भगवान शालिग्राम साठी प्रसिद्ध आहे. हिंदूंनी या जागेला मुक्तीक्षेत्र म्हटले आहे, ज्याचा शाब्दिक अर्थ “मोक्ष स्थान” आहे. नेपाळमधील भगवान विष्णू आणि वैष्णव परंपरेच्या सर्वात जुन्या मंदिरांपैकी एक आहे. 

हे मंदिर स्वयं व्याकांत क्षत्रस (इतर सात श्रीरंगम, श्रीमुनाम, तिरुपति, नैमिषारण्य, तोताद्री, पुष्कर और बद्रीनाथ), तसेच १०८ दिव्य देसम किंवा पवित्र स्थळ म्हणून ओळखल्या जाणार्याप आठ पवित्र स्थळांपैकी एक मानले जाते. याव्यतिरिक्त, ती ५१ शक्तीपीठ देवी स्थळांपैकी एक आहे.

शालिग्राम हे एक पवित्र दगड असून तो हिंदू धर्मात पूजनीय मानले जाते. शालिग्राम नेपाळमधील काली गंडकी नदीत मिळतो. हे स्थान नेपाळमधील थोरांगला माऊंटन पास च्या पायथ्याशी मुक्तिनाथ खोऱ्यात आहे. हे मंदिर जगातील सर्वोच्च मंदिरांपैकी एक आहे. हे मंदिर ३८०० मीटर उंचीवर आहे.

 हे स्थान नेपाळमधील राणीपौवा गावाजवळ आहे ज्याला मुक्तिनाथ म्हणतात.श्री वैष्णव संप्रदाय द्वारे पवित्र मानल्या जाणाऱ्या १०८ दिव्य मंदिरांमध्ये हे मंदिर १०६ व्या नंबर वर येते. शालिग्राम ला बौद्ध लोक चुमीग ज्ञान म्हणतात तिबेटमध्ये ज्याचा अर्थ “हंड्रेड वॉटर” असा आहे. तिबेटच्या बौद्धांसाठी मुक्तिनाथ हे स्थान डाकीनी स्काय नर्तक म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या देवी आणि २४ तांत्रिक स्थानांपैकी एक महत्त्वाचे स्थान आहे बुद्धाची करुणा मूर्तीमंद अवलोकितेशराचे स्वरूप म्हणतात.

मुक्तिनाथ मंदिराला भेट देण्याचे महत्त्व: हिंदू पौराणिक कथेनुसार असे मानले जाते की हे जग जन्म आणि पुनर्जन्माच्या जीवनचक्रातील “माया” (एक भ्रम) आहे. प्रत्येकजण या चक्रातून मुक्त होण्यासाठी आणि निर्वाण मिळवण्याचा प्रयत्न करतो. मुक्तीनाथांचा हा प्रवास साध्य करण्यात मदत करेल. या मंदिराच्या मागील अंगणात मुक्तिधारा नावाच्या १०८ धबधबे आहेत जिथे बैल आणि दोन कुंड (मंदिरासमोरील तलाव) सतत वाहते. या १०८ धबधब्या आणि दोन तलाव (तलाव) मध्ये आंघोळ केल्यास मोक्ष प्राप्त होतो अशी मान्यता आहे .

शांडिल्य ऋषींनी संरक्षित केलेल्या गंडकी नद्यांतील प्रमुख काली गंडकी स्थित शालाग्राम पर्वत आणि दामोदर कुंड यांच्यातील भागातील त्रिदेवासातील मुक्तिक्षेत्रामध्ये ब्रह्मा यज्ञ साकारला गेला. त्या यज्ञाच्या प्रभावामुळे, अग्निच्या ज्वालाच्या रूपात रुद्र भगवान शिव आणि थंड पाण्याच्या रूपाने भगवान नारायण विष्णू यांचा जन्म झाला. 

यामुळे सर्व पाप विनाशिनी मुक्तिक्षेत्राच्या उदयाचा परिणाम होता आणि त्यामध्ये भगवान विष्णूला सती वृंदाच्या शापातून प्राप्त झालेल्या शापातून मुक्तीसाठी खडक म्हणून शालग्राम तयार केले गेले होते. म्हणून या प्रदेशाचे नाव मुक्तिक्षेत्र होते.

आख्यायिका १:

एका अतिशय लोकप्रिय हिंदू पुराणकथेनुसार भगवान शिव आणि जालंधर यांच्यात एक युद्ध चालू होतं जो एक शक्तिशाली राक्षस राजा होता. जालंधरने वाईट मानसिकतेने आपली सीमा पार केली आणि देवी पार्वती मिळविण्यासाठी कैलासवर हल्ला केला. नंतर, आपल्या सामर्थ्याने त्याने स्वत: ला भगवान शिवात रूपांतरित केले, परंतु पार्वती देवीचा विश्वासघात करू शकला नाही कारण तिला जाणवले की तो तिचा नवरा भगवान शिव नाही म्हणून तिने त्वरीत भगवान शिव यांना मदत करण्यासाठी बोलावले. शिव व जालंधर यांच्यामध्ये युद्ध होते 

पण शिवभगवान या युद्धात विजय प्राप्त करू शकत नव्हते कारण की जालंदर ची पत्नी वृंदा जोपर्यंत आपले सतित्व वाचून शकते तोपर्यंत जालंदरला कोणीही पराभूत करू शकत नव्हते, म्हणून तेव्हा भगवान विष्णूंनी शिवभगवान ला मदत करण्यासाठी असुर जालंदर चे रूप घेऊन वृंदा चे सतीत्व व नष्ट केले.हे जेव्हा वृंदाला कळले तोपर्यंत खूप उशीर झाला होता तेव्हा वृंदाने भगवान विष्णूला शाप दिला कि विष्णु भगवान किडेमकोडे बनवून जीवन जगतील. फलस्वरूप कालांतराने शालिग्राम दगडाची निर्मिती झाली जो हिंदुधर्मात पूजनीय आहे. ह्या शालिग्राम दगडात विष्णु भगवान निवास करतात. भगवान विष्णूला शाप दिल्यानंतर वृंदाने स्वत: ला नष्ट केले आणि त्याच्या राखेसह तेथे एक तुळशीची रोप आले. या घटनेनंतर भगवान विष्णू देवी लक्ष्मीच्या तुलनेत वृंदाचा अधिक आदर करू लागले. तेव्हापासून मुक्तिनाथ येथे जाणाऱ्या यात्रेकरूंना शालिग्रामची पूजा करण्यासाठी तुळशीची पाने घ्यावी लागतात. 

आख्यायिका २: 

मुक्तिनाथांच्या उत्पत्तीमागील इतर प्रसिद्ध आख्यायिका सतीच्या मृत्यूशी संबंधित आहेत जी भगवान शिवची पहिली पत्नी होती. स्वस्तिवादितानुसार भगवान शिव यांनी सतीचा मृतदेह आपल्याबरोबर घेऊन अनेक ठिकाणी भटकले. शंकर भगवान भटकत असताना, सतीच्या शरीराचे अवयव बऱ्याच ठिकाणी पडले आणि जेथे जेथे त्याला वाटले, ते स्थान शक्तीपीठ म्हणून प्रसिद्ध झाले आणि मुक्तिनाथही त्यापैकी एक आहे.

कसे पोहचाल??

मुक्तिनाथ ची यात्रा हे नेपाळमधील काठमांडू पासून ५ ते ६ दिवसांची आहे. काठमांडू ते पोखरा हे अंतर २०० किलोमीटरचे आहे जे बाय रोड किंवा विमानाने ही आपण जाऊ शकतो. पोखरा ते जोमसोम हे अंतर हेलिकॉप्टरने २० मिनिटांचा प्रवास करून २ घंट्याच्या पायी चढाई करून कागबेणी येथे रात्रीचा मुक्काम करता येतो. कागबेणी येथून ६ तासाची उंच चढाई करून मुक्तिनाथ येथे पोहोचल्यानंतर तेथे पूजा-अर्चा करून मुक्काम करून दुसऱ्या दिवशी सकाळी परत सहा तासाची पायी यात्रा करून कागबेणी येथे पोहोचल्यानंतर पुढे २ तासाप्रवासकरून जोमसोम येथे मुक्काम करता येतो. सकाळी जोमसोम येथुन २० मिनिटांचा प्रवास हेलिकॉप्टरने केल्यानंतर पोखरा व नंतर काठमांडू कडे विमानाने किंवा बाय रोड प्रवास करून काठमांडू येथे पोहोचता येते. काठमांडू ते दिल्ली किंवा मुंबई विमानाने परतीचा प्रवास करता येतो किंवा काठमांडू ते गोरखपूर बाय रोड गोरखपुर ते मुंबई किंवा दिल्लीसाठी रेल्वेने प्रवास करता येतो.

मंगेश कपोते हेरंब ट्रॅव्हल ,औरंगाबाद

Leave a Reply

You cannot copy content of this page