उभ्याने पाणी पिताय? या अवयवांना होईल नुकसान.!

Advertisements

तहान भागवण्यासाठी पाण्यापेक्षा चांगला पर्याय कोणताही असू शकत नाही. पाणी आपल्या शरीरासाठी खूप गरजेचं असतं. पाण्याशिवाय जीवनाची कल्पनाही केली जाऊ शकत नाही. सगळ्या आजारांना दूर ठेवण्यासाठी शरीराला पाणी कमी न पडू देणं, जास्तीत जास्त पाणी पिणं हा उत्तम उपाय आहे. पाण्यामुळे फक्त आपल्या शरीरातील टॉक्सिन्स बाहेर निघत नाहीत तर ताजंतवानं राहायलाही मदत मिळते. तुम्ही पाणी किती पीता यापेक्षा पाणी कसं पीता हे सुद्धा महत्वाचं असतं. 

बर्‍याच लोकांना उभे राहून पाणी पिण्याची सवय असते. घाईघाईने उभे पाणी पिणे किंवा बाटली तोंडाला लावायची अनेकांना सवय असते. आपणही हे करत असल्यास सावधगिरी बाळगा. कारण उभे राहून पाणी पिऊन अनवधानाने तुम्ही बर्‍याच रोगांना आमंत्रण देता. अशा स्थितीत पाणी पिणे आरोग्यासाठी अत्यंत हानिकारक आहे. विशेषत: लिव्हर आणि किडनी  यावर परिणाम होतो. म्हणूनच, या सवयीच्या दुष्परिणामांबद्दल आपल्याला माहिती असणे चांगले आहे, जेणेकरून भविष्यात आपल्याला त्याबद्दल पश्चात्ताप करावा लागणार नाही.

उभं राहून पाणी का पिऊ नये?

बर्‍याच लोकांना पाणी पिण्याची घाई असते. विशेषत: उन्हाळ्यात, फ्रीज मधून थेट बाटली बाहेर काढून ती तोंडाला लावतात. यामुळे आपले पाणी पिण्याची इच्छा पूर्ण होत असेल परंतु तहान मुळीच भागत नाही. चला तर मग जाणून घेऊया उभे राहून पाणी प्यायल्यानंतर काय होते.

ऑक्सिजन पुरवठा थांबू शकतो

जेव्हा आपण उभे राहून पाणी प्याल तेव्हा आपल्याला आवश्यक पोषण मिळत नाही. उभे राहून पाणी पिण्यामुळे अन्न आणि पचन पाईप्स मध्ये ऑक्सिजनचा पुरवठा थांबतो. ज्याचा केवळ फुफ्फुसांवरच नव्हे तर हृदयावरही परिणाम होतो. याखेरीज उभे असताना पाणी पिताना जास्त प्रमाणात पाण्यामुळे खालच्या ओटीपोटात भिंतींवर दबाव निर्माण होतो, ज्यामुळे पोटातील अवयवांचे बरेच नुकसान होते. या वाईट सवयीमुळे बर्‍याच लोकांना हर्नियाचा त्रास सहन करावा लागतो.

ताण तणाव वाढतो

यावर कदाचित तुमचा विश्वास बसणार नाही, पण ताणतणाव वाढण्याचे एक कारण म्हणजे उभे राहून पाणी पिण्याची तुमची सवय. वास्तविक, उभे राहून पाणी पिणे याचा थेट परिणाम तंत्रिका तंत्रावर होतो. अशाप्रकारे पाणी प्यायल्याने पोषक घटक पूर्णपणे निरुपयोगी होतात आणि शरीराला ताणतणावाचा सामना करावा लागतो.

सांधेदुखी

आपण अनेकदा मोठ्या माणसांकडून ऐकले असतील की उभे राहून पाणी पिण्यामुळे गुडघे दुखतात. हे बरोबर आहे. या सवयीमुळे, गुडघ्यावर दबाव येत असतो, ज्यामुळे संधिवात समस्या उद्भवू शकतात. या सवयीमुळे, पाणी आपल्या शरीरात वेगाने वाहते आणि सांध्यामध्ये जमा होते. ज्यामुळे हाडे आणि सांधे धोक्यात येऊ शकतात. सांधेदुखीमुळे हाडे कमकुवत होऊ लागतात. कमकुवत हाडांमुळे एखादी व्यक्ती संधिवात सारख्या आजाराने ग्रस्त होऊ शकते.

किडनीचा त्रास

जेव्हा एखादी व्यक्ती उभी राहून पाणी पिते, तेव्हा पाणी फिल्टर न करता खाली असलेल्या ओटीपोटात वेगाने जाते. हे पित्त मूत्राशयात साठलेल्या पाण्याला अशुद्ध ठेवते जे किडनीसाठी अत्यंत हानिकारक आहे. अधिक गंभीर प्रकरणांमध्ये किडनी फेलसारखा गंभीर आजार होण्याचा धोका निर्माण होऊ शकतो. जर आपण उभे राहून एका ग्लास पाण्याने प्यायलात तर आपले पोट भरेल, परंतु तहान भागविणार नाही. म्हणून जर तहान भागवायची असेल तर बसून पाणी पिण्याचा प्रयत्न करा. जेणेकरून तुमचं आरोग्य चांगलं राहील.

डॉ. प्रवीण केंगे

अष्टांग आयुर्वेद हॉस्पिटल

राणे नगर-9270433863 गंगापूर रोड-9130973950 नाशिक रोड-9075033863 निफाड-7057405962

Leave a Reply

You cannot copy content of this page